Chuyên mục hỏi đáp

Hỏi
Dì của em sinh năm 1957 đang sinh sống ở HCM, năm 1970 đăng ký hôn thú ở huyện Châu Thành thành phố Vũng Tàu. Trên giấy hôn thú là dân tộc Kinh (trên khai sanh dân tộc Hoa). Năm 2022 do cần bổ sung giấy tờ đi định cư nước ngoài, dì em muốn làm thủ tục đổi lại dân tộc thì cần những giấy tờ gì ạ? Đến sở tư pháp thành phố Vũng Tàu để thay đổi phải không ạ? Do di chuyển xa và tuổi cao nên dì em uỷ quyền có công chứng cho em (sinh năm 1986, là cháu ruột) có được không? Em xin cám ơn!
Từ Giang Trúc Phương - 0934123xxx
Đáp

Chào bạn!

Về câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

- Đối với trường hợp thông tin dân tộc của người vợ trên Giấy chứng nhận kết hôn bị sai, thì bạn sẽ nộp thủ tục cải chính hộ tịch (cụ thể ở đây là cải chính dân tộc trên giấy chứng nhận kết hôn).

- Về thẩm quyền thực hiện thủ tục nêu trên thuộc UBND cấp huyện nơi cư trú hoặc nơi đăng ký kết hôn trước đây, vì vậy UBND thành phố Vũng Tàu là nơi có thẩm quyền để giải quyết.

- Về nội dung ủy quyền: do dì của bạn đã thực hiện ủy quyền cho bạn (có công chứng) thì theo quy định bạn được quyền đi nộp và nhận kết quả cải chính hộ tịch.

- Về thành phần hồ sơ gồm:

+ Giấy chứng nhận kết hôn cần cải chính (nếu có), khai sinh, căn cước công dân, hộ khẩu (bản chính hoặc bản sao y) của người được cải chính thông tin dân tộc.

+ Giấy ủy quyền (có công chứng) và Căn cước công dân của người được ủy quyền.

Bạn có thể liên hệ trực tiếp nộp hồ sơ tại Quầy số 4 – Bộ phận Tiếp nhận và Trả kết quả của UBND thành phố Vũng Tàu (89 Lý Thường Kiệt, Phường 1, thành phố Vũng Tàu) hoặc gửi toàn bộ hồ sơ qua đường bưu điện về địa chỉ nêu trên. Ngoài ra, bạn có thể nộp hồ sơ trên cổng dịch vụ công trực tuyến của tỉnh Bà Rịa – Vũng Tàu ( https://dichvucong.baria-vungtau.gov.vn). Tuy nhiên, đây là thủ tục cần phải ký sổ hộ tịch nên kết quả bạn sẽ nhận trực tiếp tại Bộ phận Tiếp nhận và Trả kết quả của UBND thành phố Vũng Tàu.

Nay UBND thành phố Vũng Tàu trả lời để bạn được biết. Trân trọng!

Phòng Tư pháp thành phố Vũng Tàu
Hỏi
Ông ngoại tôi và bà nội cô ấy là anh em ruột , vậy trên pháp luật chúng tôi có tiến tới hôn nhân được không ?
Nguyễn Văn A - 0987654xxx
Đáp
Luật hôn nhân gia đình quy định: "Điều 5. Bảo vệ chế độ hôn nhân và gia đình 2. Cấm các hành vi sau đây: ... d) Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;" "Những người có họ trong phạm vi ba đời là những người cùng một gốc sinh ra gồm cha mẹ là đời thứ nhất; anh, chị, em cùng cha mẹ, cùng cha khác mẹ, cùng mẹ khác cha là đời thứ hai; anh, chị, em con chú, con bác, con cô, con cậu, con dì là đời thứ ba." Thì các bạn có thể kết hôn.
Hiếu Nguyễn